Item Infomation


Title: Tan máu cấp do Ceftriaxone: biến chứng nặng đe dọa tính mạng
Authors: Mai Thành Công
Nguyễn Thị Diệu Thúy
Bùi Thị Tho
Keywords: Tan máu; tan máu miễn dịch liên quan đến thuốc
Issue Date: 2021
Publisher: Tạp chí Nghiên cứu Y học (Trường Đại học Y Hà Nội)
Series/Report no.: 142 (6);
Abstract: Tan máu miễn dịch liên quan đến thuốc (DIIHA) là một biến chứng hiếm gặp và thường dễ bị bỏ sót chẩn đoán. Thực tế, đây lại là biến chứng nghiêm trọng, có thể gây suy tạng, thậm chí tử vong. Gần đây, ceftriaxone được ghi nhận là một trong những thuốc thường gặp nhất gây DIIHA. Chúng tôi báo cáo một trường hợp trẻ nam 19 tháng tuổi được chẩn đoán viêm phổi và điều trị bằng ceftriaxone tĩnh mạch 2 lần/ngày tại bệnh viện địa phương
URI: http://thuvienso.thanglong.edu.vn//handle/TLU/4569
Appears in CollectionsLĩnh vực Khoa học sức khỏe
ABSTRACTS VIEWS

0

VIEWS & DOWNLOAD

0

Files in This Item:
Thumbnail
  • BB.0000536.pdf
      Restricted Access
    • Size : 419,51 kB

    • Format : Adobe PDF